![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGwaja9qVM-f5VA6GEF5Jf1HCtLmXDu9n9PLdJK3N4C3TkfHMiSNV7mTVPJUF_OrpgO7JfFEX2lprStwwfbuhd3qsIfTImdYHSH_2xTfy8C5x_Hu3RQphpfjlh5EYlyOlc_TI7wZqsgS9bDADPZUeYSf8FXnihy9n7VL0wK6sOlfuI4m3YDzBIaK1fx84/w432-h640/MV5BMTk5NDM4MjM3Ml5BMl5BanBnXkFtZTcwOTEyNzkzOQ@@._V1_.jpg)
Carrie (2013) | สาวสยอง | C+
Director: Kimberly Peirce
Genres: Drama | Horror
ความที่หลายคนร้องยี้เพราะเทียบต้นฉบับไม่ได้และไม่สนุกอย่างที่คิด ทำให้ละเอาไว้ในฐานที่เข้าใจมาตลอด จนกระทั่งได้สัมผัสถึงเข้าใจคนดูต้นฉบับปี 1976 มาก่อนเป็นยังไง แต่หากไม่เปรียบเทียบคือพอใช้ได้เลยนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEis3GqDAHx27FEvE6XqOd9uwlP4uh__b2YSGS7NMIZE4ytTeCBeC-94vuEmZhKme2BP33TRcbVJBK9pg_cOEokFzt57nR1FuzXu-QJr8iHUgLy9Pl7gyCktRrEjfvMkFqfB4EDSRneZAoI4hvq-HEZ66i10fAoxqgSOvsZ8i79hELPdSg1F1ad0mE2x4Ao/w640-h384/tumblr_9c4e50b979f3637e8a5f260a17b86b23_35c6533b_1280.gif)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZPjM_yy0yA4Vrx1q1HjCud6TiMqDx_-VYLK0IV7GW0eEWnNZNDCpJeF4ADbpR6-TKfBe6EAWFw0AxUi9sAKpyJ-eaPo5a7EzXGUU0tj3DQrUm9VBSWVsAXOtNWekra8RundRbSRQtEyQt5mX5tOnd9xoHKxP79X-l4edVqgTprQp9YGC36nLjOuOpZpM/w640-h384/tumblr_ea63f4cdd002f331268f95df0bb4ebe0_3bdd18c0_1280.gif)
พล็อตเรื่องไม่ต่างจากเดิมที่เล่าถึงแครี่ (Chloë Grace Moretz) เด็กสาวแปลกแยกและแตกต่างจากคนทั่วไป ไม่ใช่เพราะสภาพจิตใจที่ผิดเพี้ยน หากเป็นการเลี้ยงดูจากแม่ (Julianne Moore) ที่เคร่งครัดในศาสนาจนเข้าสังคมได้ยาก อีกทั้งถูกแกล้งที่โรงเรียนเป็นประจำ แต่ไม่มีใครรู้เลยว่ามีพลังจิตที่พร้อมระเบิดออกเพราะความโกรธ
สิ่งที่แตกต่างกันคือการถ่ายทอดอารมณ์ ซึ่งดั้งเดิมมีความสมจริงจากนักแสดงและการแสดงที่เข้ากับคาแรคเตอร์ ทำให้ภาพที่เห็นมีความน่าสงสารและน่าหดหู่ เมื่อนำมาเปรียบเทียบจะพบว่าฉบับรีเมคถ่ายทอดอารมณ์ได้น้อยกว่าพอสมควร แม้ไม่เปรียบเทียบยังรู้สึกบางอย่างขาดหายและไม่เต็มที่เท่าที่ควร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDEzyyHiwzj9S8AlzafhgXzRPVoLLNZERaAm6WsGixsrp6T7HqWzebwL5bthawG7tkZLM7M4CV4ycQWTKDdZVo_KeWqC6f9r9F28K6-RILSKvuAKdtRrEATFmnEjXAGAUzA6OLtd0YSgRvYB4ZF794A9tP6U6Df5r1bmoTeY_ppPAta4HEyO2Krr7xGZE/w640-h384/tumblr_015945be92a970354468f08b6e44a012_3414b766_1280.gif)
สำหรับเนื้อเรื่องคงไม่มีอะไรแตกต่างจากต้นฉบับปี 1976 แค่มีบางส่วนที่ปรับให้เข้ากับยุคสมัยอย่างเรื่องเทคโนโลยีที่ข่าวสารแพร่กระจายไปอย่างรวดเร็ว การถูกกลั่นแกล้งแล้วไปนำเข้าสู่โลกออนไลน์ทำให้ทุกคนรู้แทบจะทันที ซึ่งไม่ใช่เรื่องดีกับเรื่องที่น่าอับอาย
น่าแปลกใจอยู่อย่างหนึ่งคือการโชว์พลังจิตควบคุมหรือทำลายสิ่งของล้วนไม่น่าตื่นเต้นหรือน่าตกใจสักเท่าไร ย้อนกลับไปเปรียบเทียบต้นฉบับปี 1976 จะเห็นความน่ากลัวและพลังทำลายล้างที่อำมหิตมากกว่า แต่อย่างน้อยฉบับรีเมคทำให้รุนแรงและอลังการยิ่งขึ้นจากยุคสมัยที่ CGI ที่ทำให้ทุกอย่างเป็นไปได้
อาจไม่น่าจดจำสักเท่าไรเพราะรู้สึกอารมณ์ที่ได้รับมีความหละหลวม ไม่เต็มอิ่มกับตัวละครที่แม้บทจะพยายามส่งแล้วส่งอีก หากไม่เป็นการคิดไปเองน่าจะเป็น Chloë Grace Moretz ที่มีหน้าตาและบุคลิกตรงข้ามกับบท ถ้าอยากให้สมบทบาทมากกว่าควรแต่งเติมให้ดูเป็นคนแปลกแยก ไม่ใช่น่ารักแบบนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPgZJaPAFJ8qt5m4q2QWUbJ5m4yt8YMkWfNxOLhC20cPP6O_b1s7ejr6f6DpNzqaGwrWyAQlvyW7mXwb5LIWI36RTMyoFkUhMFiHl5VE6mWsttuxN3gzN30Ku9vUDLwuRpjM4GVD4Db7FndJRfi4trPjeVEdcv7SzYje5QtrTqMKQO2wuBi9umx75DwH8/w510-h640/MV5BYjRhOWNhMDctZTgzYy00MGMxLWE4NTUtNjljM2U4NGRjN2Q1XkEyXkFqcGdeQXVyMjI3NzE4MTM@._V1_.jpg)