![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgEVlRJqr2kt2zhzb1lB2jmWVYt7uYMmO-k0FeGYnin4IyboilLtCHTg2nUWC11EpgdXsunR2SuiOuyiDFD3iqfhtDsmQ7_qCHuOewasZbEKrkgwtTyp_mW0fNgl1vqy56PgIHq7KvuW-s/s640/MV5BMjAzMTI1MjMyN15BMl5BanBnXkFtZTgwNzU5MTE2NjM%2540._V1_.jpg)
Bird Box (2018) | มอง อย่าให้เห็น
Director: Susanne Bier
Genres: Drama / Horror / Sci-Fi
Grade: B+
"เปิดเผยเนื้อหาสำคัญ"
คอนเซปต์หนังหายนะสิ้นโลกเหมือน A Quiet Place (2018) แค่เปลี่ยน"ห้ามส่งเสียง"ต้องอยู่อย่างเงียบๆ มาเป็น"ห้ามมองเห็น"ต้องอยู่โดยไม่ลืมตา ซึ่งเหมือนหรือคล้ายกันเพียงเท่านี้ สิ่งที่แตกต่างคือไม่มีสัตว์ประหลาด ไม่มีเอเลี่ยน ไม่มีการทดลอง หรือมีก็ไม่รู้ ที่เห็นเป็นเพียงความว่างเปล่า เป็นอากาศหรือสายลมที่มากับความพลิ้วไหวต้นไม้ใบหญ้า ซึ่งดูเหมือน The Happening (2008) เกี่ยวกับต้นไม้ปล่อยสารบางอย่าง ทำให้คนพากันฆ่าตัวตาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhOEsQPyD86QRlw3DJW-ato2AOSD1cxd1oXFHsBRLj8OMokQrDNtuWbU1YHf870Hs64X0qQzMEfO7vedP3INTRzaW1il9yMBwnqbdEyhq6znKfBZRQ4vsGJQ1hoelVUxLwCDdL1Ev3wnCY/w640-h361/media.gif)
บางทีอาจเป็นธรรมชาติด้วยวิธีการสักอย่าง โดยเลือกติดต่อผ่านทางดวงตา เพราะเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องมองต้องใช้อยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนการส่งเสียงหรือได้ยินที่สามารถปรับแก้ไขให้ใช้ชีวิตในประจำวันได้ การไม่เห็นอะไรเลยเป็นสิ่งที่ลำบากอย่างมาก ใช้ชีวิตท่ามกลางความมืดบอด ไม่รู้ข้างหน้ามีอะไร ข้างหลังคืออะไร หรืออยู่ใกล้สิ่งไหน ฉะนั้นการห้ามมองเป็นเรื่องที่ท้าทาย จะใช้ชีวิตยังไงให้รอดเป็นสิ่งที่ต้องปรับตัวอย่างมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvVsX7Uk5gDYD1j1iztn40zrvUHhGSNt6toFwjE-L8Ri7WhzgaNvcoPNrfTp5TeByZU0IFAbFd53vCd9Y-kBdpCv50s_EYoWT2qhwOZN3-sazztuJEgz8SpP9n8DrPG57oTbp6_bUAEv4/w640-h361/media+%25281%2529.gif)
นักแสดงนำคือ Sandra Bullock กับบทบาทที่ต้องแบกรับภาระดูแลเด็กน้อยทั้งสอง (Julian Edwards,Vivien Lyra Blair) ต้องพาเอาตัวรอดพายเรือบนกระแสน้ำเชี่ยว เพราะเชื่อว่าเป็นหนทางเดียวที่จะเจอผู้รอดชีวิตคนอื่นๆที่ปลายทาง ซึ่งระหว่างการผจญภัยบนความตึงเครียดจะเล่าสลับเหตุการณ์ระหว่างอดีตและปัจจุบัน ทำให้บางอย่างได้รับการเติมเต็มถึงที่มาที่ไป ช่วยเสริมความสมเหตุสมผลและจิตใจตัวละครได้เป็นอย่างดี แต่ข้อเสียของการเล่าสลับอดีตและปัจจุบันทำให้รู้ชะตากรรมของตัวละครในอนาคตเป็นเช่นไร แม้จะไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นก็พอเดาได้ระดับหนึ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrBuPcQ1D8-adhPU0UCeLJaaD4EOQPC3D_cFPP_5LF0ryMEY-wOT6BmwsY8ZSbAlKhiArWknnellHp774yqc3tYoklLn358eJ8_8UsOXL8L6grWpRLHXiUJuUynmgp2oUC4613Dbh2b08/w640-h360/EagerUnimportantAlleycat-max-1mb.gif)
จนหนังจบยังไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้นสักเท่าไร ไม่รู้สิ่งนั้นมาจากไหนและคืออะไร รู้แค่เป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนและแทรกซึมได้ทุกที่ที่มีการมองแบบเต็มตา แต่สิ่งนั้นไม่ถูกกับนกเพราะนกช่วยเตือนเวลาอยู่ใกล้ รวมไปถึงคนที่ถูกสิ่งนั้นควบคุม อีกประเด็นคือบทสนาเกี่ยวกับม้าที่ท้องจะมีอาการหวงตัวเอง ไล่กัดม้าตัวอื่นๆคล้ายอาการคลุ้มคลั่ง การใช้นกหรือม้าเป็นตัวแทนสัญลักษณ์อาจมีนัยยะอื่นแอบแฝงให้ตีความก็เป็นได้(หรือเปล่า) ซึ่งสิ่งนั้นคืออะไรอาจไม่มีอยู่จริง เพราะบางครั้งสิ่งที่เห็นไม่เหมือนสิ่งที่เป็นเสมอไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisXtnN68TuTK8iA8kkkIKEEJiwQmSNtpo6A_1js7-7swKVTAAGuc8b86nyTrnORS_ZKgl9rlvgYP7ZSLlfEuO-0EhnS7KxuXmoT44CvFUtTOVTTXszoVd1TiwR7vKZgBtFWbDBTjsuxPE/w441-h640/DYK5ZG9UQAAOpOG.jpg)