![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8kcuoWsWnTqk5FWRjbX-kqTGGu4-jeWaDFXTNkE1OuXM3fRwXiPdT3-hWWquYanYBcifuc8mFG-mEst2U0x65D5Nzqyi2FMGZIBlG2LUBpCN-fNoR3mSg2DUNA-dhU7s0LiqDXlTpTB0/w432-h640/1526813589.jpg)
The Void (2016) | แทรกร่างสยอง
Director: Jeremy Gillespie,Steven Kostanski
Genres: Horror | Mystery | Sci-Fi | Thriller
Grade: C+
หนังสยองขวัญที่น่าจดจำมักอยู่ในช่วง 80-90s เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งส่วนหนึ่งมาจากความคิดกับเทคนิคต่างๆที่หลั่งไหลเข้ามาจนเกิดหนังสยองขวัญมากมาย อีกทั้งยังตอบสนองความบันเทิงด้วยความโหดด้วยเลือดด้วยเนื้อกันอย่างไม่หลบมุมกล้อง ฉะนั้นในแง่ความรุนแรงที่ได้จากหนังประเภทนี้จึงเป็นความบันเทิงที่โหดแต่สะใจผู้ชม ยิ่งผสมผสาน Practical Effect เข้าไปด้วยยิ่งเหมือนเปิดโลกหนังสยองขวัญให้กว้างขึ้นจากคนฆ่าคนมาเป็นสร้างสัตว์ประหลาดด้วยเทคนิคกลไก เช่นเดียวกับเรื่องนี้ที่ต้องการเคารพหนังรุ่นก่อนว่าเทคนิคเก่าๆยังไม่ตายในยุคที่ใช้ CGI กันเกลื่อนกลาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQenypUxhMnVtmp-tr01_OLHLBoKm7YUE_3Jjdm-AjJMPYi_yee3f-b7ecYYdCTkUJEo0LCSJKTEQ3p17vFzqoxNURtVVWsH-s3SvYN1KtF-z3dyFPH763tPPcFKZWvKWbf69mYHFg7R4/w640-h267/1527073939.jpg)
นอกจากความต้องการใช้เทคนิคเก่าๆในการเนรมิตรสิ่งมีชีวิตแปลกประหลาดก็ยังรวมถึงพล็อตเรื่องที่ไม่มีอะไรซับซ้อนมากมาย ด้วยเรื่องของแดเนียล คาร์เตอร์ (Aaron Poole) เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ต้องประสบปัญหาเรื่องน่าขนลุกเมื่อต้องเจอกับชาวบ้านที่มีลัทธิประลาดคอยตามเล่นงาน แต่นั้นยังไม่เท่าเรื่องราวขนหัวลุกที่ไม่ได้มีแค่คนด้วยกันเองเท่านั้นเพราะยังมีสิ่งประหลาดลึกลับรอเล่นงานพวกเขาอยู่(คล้ายๆ Prince of Darkness (1987) แต่ลึกลับและสยองกว่า)
Jeremy Gillespie, Steven Kostanski ทั้งสองผู้กำกับต่างมีความถนัดเหมือนกันเกี่ยวกับงานศิลป์ ฉะนั้นการเห็นงานเมคอัพหรือเอฟเฟคตามฉากต่างๆต้องไม่ธรรมดาแน่นอน ซึ่งหนังเรื่องนี้ชวนให้นึกถึงความสยองแบบยุค 80S ยิ่งการเห็นสัตว์ประหลาดตัวแรกที่โผล่ออกมาชวนน่าสะอิดสะเอียนไม่ใช่น้อย ทำให้นึกถึง The Thing (1982) ที่รูปร่างประหลาดผิดธรรมชาติ ความโหดความรุนแรงก็จัดว่าถึงพริกถึงขิง มีการผสมผสานความลึกลับจากต่างมิติทำให้ได้ดูน่ากลัวไม่รู้จะต้องเจอกับอะไร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg4ioyDz7KRi3HBYxyqU4UzpUlYTrJMn1ZLn7BKYPEXy2Vcd61HAcLV2sii84VR48fitISP6fFhQdaDYLdXd6KfwuwClRskHp7wO3MrSq3zSC3CsvTRBDE6Mbzq1udrv4TpaGeUwquYxFc/w640-h272/1527073966.jpg)
แต่ด้วยความที่พล็อตเรื่องไม่มีอะไรมากทำให้ตัวหนังหวังพึ่งความสยองและความลึกลับมากเกินไป ในช่วงแรกรู้สึกอารมณ์ไปได้สุดในความสยองและภัยคุกคามจากลัทธิประหลาดที่ให้ชาวบ้านใส่ผ้าคลุมทั้งตัวพร้อมกับสัญลักษณ์สามเหลี่ยมที่ใบหน้า แม้จะไม่บอกรายละเอียดเกี่ยวกับสัญลักษณ์นี้แต่พอจะคาดคะเนหมายถึงการวนเวียนไม่จบสิ้น ซึ่งตรงกับเหตุผลการบูชาของลัทธินี้ที่จะไม่ยอมให้แก่ความตายและพร้อมจะเป็นสิ่งอื่นที่มั่นคงและยั่งยืนกว่า อีกสิ่งที่น่าสนใจคือการบูชารับถือไม่ใช่สิ่งที่มีบนโลกหากเป็นสิ่งที่มาจากมิติอื่น ฉะนั้นความน่ากลัวของเรื่องนี้จึงดูลี้ลับว่าตกลงแล้วมันคืออะไรกันแน่
The Void เป็นหนังสยองขวัญที่เรียกความตื่นเต้นในช่วงแรกได้อย่างดีเยี่ยม แต่พอหลังจากนั้นที่ต้องหาความจริงที่ซ่อนอยู่ก็กลายเป็นหนังที่อุดมไปด้วยยานอนหลับ จะว่าตื่นเต้นก็ไม่มี จะว่าน่าสนใจก็ไม่รู้จะพูดถึงตรงไหน กว่าจะหายอาการง่วงหลับๆตื่นๆก็เป็นช่วงท้ายที่เริ่มโชว์ของปล่อยทีเด็ดแบบในช่วงแรก อีกทั้งยังแฝงปมประเด็นของชีวิตมนุษย์ที่เกิดมาจะต้องตาย แต่ไม่ใช่กับทุกคนที่พร้อมยอมรับเงื่อนไขธรรมชาตินี้และหาหนทางต่อสู้เพื่อหนีความเจ็บปวดจากการสูญเสีย อาจกล่าวได้ว่าเป็นหนังสยองขวัญที่ดึต้นดีท้าย ที่เหลือคือยากล่อมประสาทที่จะหลับให้ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihmAfO0JmdhDIcxfZPeEkejThhoY7oDVMpunWvnRMChkt1oJcWLj_5iejrOSkzHxpCG5_ePeiaggU4ApjacOOwXzm4hIDySkdQo_VF75uLY6MwaVDfHBHjbJrK1EhXxaS4Cuqe-tyerCo/w440-h640/1526813616.jpg)