![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvDdwIey9fWxH9SlCKXf5mZeNWv2w_UmlQQ_C2hjfzFmy3t0gZ9UuxR-4EGcAiL1ya9xfTTmfKEZZxvxoKWW7qHkANB3BrdqM3U6ifbQmnAASnpNGc93quQc7dn6IBdFjJp6lq7MmhERc/s640/66e8215c782a44521482ab938e79c393_XL.jpg)
Alien Vs. Predator (2004) | สงครามชิงเจ้ามฤตยู | B
Director: Paul W.S. Anderson
Genres: Action | Adventure | Horror | Sci-Fi | Thriller
เกิดเหตุการณ์ประหลาดเมื่อมีการค้นพบแหล่งความร้อนบางอย่างที่ใต้พื้นน้ำแข็ง ณ ขั้วโลกใต้ และนั้นทำให้หลายคนคิดว่าสิ่งนี้คือโบราณสถานที่ยุคแรกๆ ทำให้ต้องหาสุดยอดมือดีมีประสบการณ์มาร่วมภารกิจสำรวจค้นหาโดยมี ชาร์ลส บิชอป เวย์แลนด์ (Lance Henriksen) เป็นนักธุรกิจรายใหญ่ที่ริเริ่มให้ทำการตรวจสอบว่าโราณสถานที่ที่เป็นปิรามิดนี่มีอยู่จริง ซึ่งทีมนำโดย อเล็กซ่า วูดส์ (Sanaa Lathan) นักปีนเขาที่ชำนาญบนทางน้ำแข็ง แล้วพวกเขาก็ไปยังสถานที่แห่งนั้นด้วยความที่ไม่รู้เรื่องราวทำให้กลายเป็นผู้ทำให้เกิดสงครามระหว่างสองเผ่าพันธุ์นั้นคือเอเลี่ยนกับพรีเดเตอร์ ทำให้คนที่รอดต้องหาทางก่อนโดนเป็นแหล่งเพาะตัวอ่อนหรือโดนกำจัดให้พ้นทาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-7D9SG10BWFjhSzXtJjx0ydFbGnMUK1CnMu5DWQ8SnSvLbDkr4IsAR3-JAz3JXZytj1RDy7AYfzQY8hk_IZ3NtqDwl0L-QFK3gOT_0S4zNKkwA3JgLM_8hUej09ydQfvi0twX1_CQ7K8/s640/Alien+vs.+Predator+004.jpg)
ถ้าดู Predator 2 ในช่วงท้ายๆเรื่องในยานจะเห็นว่าจะมีอยู่กระโหลกหนึ่งที่เป็นของเอเลี่ยน ซึ่งจะเป็นปมของเรื่องที่จะมาคลายในภาคนี้ว่าเป็นมายังไง ที่สำคัญคุณอาจคุ้นๆหน้าตาและชื่ออย่าง ชาร์ลส บิชอป เวย์แลนด์ (Lance Henriksen) ที่เป็นนักธุรกิจเพราะตัวละครนี่เคยไปปรากฎใน Alien 2 และเป็นหุ่นยนต์ชื่อบิชอปเช่นเดียวกัน คิดว่าเป็นการเพิ่มความน่าสนใจในเนื้อเรื่องที่ไม่กระจ่างถึงแม้ไม่ชัดเจนแต่ถือว่าเป็นลูกเล่นให้กับแฟนๆเอเลี่ยนทั้งหลาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5LWRa5iPK_RHHP7GmQaWYdnO_tv1Jh77iVoVFqopiYBHYDT2P7dK-XznnrOkoKqZWh01kjVHXEKUTpGzut1fRtGRWLfOQ3kzXoxqzE-gjABu7dW4AtHNIrm9mAszVcwc77B3v_N2rn34/s640/AVP-Alien-vs-Predator-2004-12.jpg)
พรีเดเตอร์ยังคงความมีศักด์ศรีเหมือนเดิมคือไม่ฆ่าสิ่งมีชีวิตที่อ่อนแอหรือป่วยแต่ถ้าไม่ยั่วให้โกรธเข้าก็ไม่คิดละเว้นเหมือนกันเพราะอุตสาห์ปล่อยให้รอดแล้วยังมาตลบหลังก็เสร็จไปซะ การเพิ่มกฎและประวัติศาสตร์ทำให้ทราบเป็นอย่างดี ทำให้เอกลักษณ์ความสัมพันธ์ของเผ่าพันธุ์ยิ่งมีมิติเพิ่มขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh3UcjoaezLDxu67UT_aWya_JMCh5QEioEMSwcm925jTfUlQaZYdW1g3HJFie-nyZImV6Gv1xxkfLYPGoQSpboRUAw2m2xzeTD3VF1-C-hNsouj_EJeusNCORrIhFqoeqFxfTFMt9iRzWw/s640/avp-alien-vs-predator-pic-3.jpg)
ต้องบอกว่าภาคนี้มามืดจริงๆประมาณว่าให้เจ้าพวกเอเลี่ยนกับพรีเดเตอร์มาแบบซุ่มๆจะได้พอกันให้ลุ้น แถมยังมีสภาพของปริศนาต่างๆตามปิระมิดที่เปลี่ยนไปมาตามเวลาทำให้ทำลายแนวเดิมๆออกไปคือการอยู่ร่วมเป็นกลุ่มแต่ต้องแยกออกอย่างบังคับ หนังบางเรื่องจะชอบให้ตัวละครแยกย้ายไปมาแล้วสุดท้ายก็โดนเก็บทีละคนตามพล็อตเรื่องเก่าๆแต่นี่จะอยู่กันเป็นกลุ่มใหญ่ๆทำให้ไม่รู้สึกเสียวหรือลุ้นจนตกใจเพราะตัวละครค่อนข้างเยอะ แต่เพื่อเพิ่มความตื่นตาเข้าแทนเรื่องความเสียวคือการใช้ลูกเล่นต่างๆอย่างพื้นหรือผนังของปิระมิดที่เปลี่ยนไปมาเหมือนการทำงานของเครื่องกลจนเป็นเหตุให้แต่ละคนเริ่มหลงทางและพลัดพรากจากกันไป ทำให้สไตล์การผจญภัยแบบไล่ล่าดำเนินไปได้พอดี
มีแนวการเล่นกับจินตนาการของคนตามแบบฉบับเอเลี่ยนภาคแรกคือให้คนดูตกใจและคิดไปเองเพราะเราจะไม่เห็นว่าใครโดนฆ่าหรือกระทำอย่างไรแต่กระนั้นก็ยังไม่สามารถกระตุ้นแนวคิดได้ดีมากนัก พรีเดเตอร์ของเรานี่รู้สึกแปลกๆตรงที่ทำออกมาได้อ่อนมากแต่กลับกันก็เก่งมากด้วยจนเดาไม่ออกว่ายอดนักล่าแห่งอวกาศจะเป็นอยู่สภาพไหนเมื่อเจอกับพวกเอเลี่ยนมาเป็นฝูงๆ แต่รูปแบบการไล่ล่าของพรีเดเตอร์นั้นไม่ค่อยจะชัดเจนเท่าไรเพราะจะเน้นหนักไปที่คนเล่นจะมีตัวเสริมอย่างเอเลี่ยนกับพรีเดเตอร์ช่วยเพิ่มความน่าสนใจไปเท่านั้นซึ่งจะเริ่มมีบทบาทมากขึ้นเมื่อมาสู้กัน กลายเป็นว่าคนที่ถูกนับเป็นกลางของเรื่องยังต้องเลือกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ซึ่งแน่นอนว่าต้องเลือกพรีเดเตอร์ เหตุผลคือถ้าคุณไปเสี่ยงอยู่กับเอเลี่ยนแน่นอนว่าต้องโดนขังให้ตัวอ่อนฝังตัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinp0tfYnxEqnDda08WNq2jTktFGBlTNIgQzskITTPKLDNuY_TrkfjnuuwleiTqdXe2hNWLpZj7YJFNYasd2N82oT3tf9LBdsTox9ZLkS0RAMqMY4R02oD-yakR94l-oq1HN6ECGbYfg0Y/s640/tumblr_p3h0sfB1tc1qdhps7o2_r1_500.gif)
มนุษย์ผู้เป็นตัวกลางของระหว่างสงครามที่อุบัติขึ้น เป็นผลพวงให้เกิดการต่อสู้อย่างเลี่ยงไม่ได้ ทำให้ต้องดิ้นรนอย่างสุดชีวิตในการเอาตัวรอดโดยมีเบื้องหลังของความน่ากลัวระหว่างเอเลี่ยนกับพรีเดเตอร์ที่ฆ่าอย่างไม่เลือกฝ่าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgubrVSg3PaUwmB5nkJyz56MmpOZIwnv49AmDGJZZnCrPdrHCEZGZC2VMN4eRZt0UOukS53JES1B4DeYw3Cgpg7Sdr12LvcWCDus2m1KF86Dwo-eZmvB8bf8G9fCCsqJz8jNfB2aXbrkt4/s640/img02.jpg)