![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2IYZBCgVt2ufZJfY4ZZ8U9FDXv789O7-Gv08Ej6w0BjCgAngxIs_IlcxAlhZjlKQtJB6OYJ2-3mvOIrsqt5RNhTx4ymvOf_6ODv8G2xCaF3yEKNej8R_rWnQsqmWw7GHZATIFWrf7e4M/s640/c7fda82128d835a2e4e728753eda30b2.jpg)
Deep Rising (1998) | เลื้อยทะลวง 20000 โยชน์ | B+
Director: Stephen Sommers
Genres: Action | Adventure | Horror | Sci-Fi
เหตุการณ์เริ่มขึ้นที่กลางทะเลจีนใต้กับเรือสำราญที่เต็มไปด้วยผู้คนที่มีความสนุกสนาน แต่นั้นเป็นเวลานับถอยหลังสู่บางสิ่งที่ใกล้เข้ามา ที่พร้อมจะเขมือบทุกคนภายในเรืออาร์โกนอติก้า นี่เป็นวาระสุดท้ายของผู้คนโดยสาร แต่นั้นไม่ใช่ประเด็นหลักหลังจากเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นกับเรือขนาดใหญ่อาร์โกนอติก้า ก็มีคนกลุ่มหนึ่งกับเรือที่แล่นด้วยความเร็วทีขับโดยจอห์น ฟินนิแกน (Treat Williams) ที่ถูกจ้างโดยสารมากับกลุ่มที่แม้แต่ตนไม่ทราบเบื้องหลังว่าคือโจรผู้ก่อการร้าย แต่โชคไม่เข้าใครออกใครเมื่อเรือเร็วต้องมาชนเรือเล็ก ทำให้ต้องไปขึ้นบนเรือสำราญเพื่อหวังหาออะไหล่เรือ แต่นั้นทำให้ทุกคนต้องหาชีวิตรอดกลับมากกว่าเมื่อเจอสิ่งมีชีวิตนอกรูปแบบที่เขมือบไม่เลือกหน้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_rNBKVbR3Xf_Wt_KA0J7wMOoq8f5ntxsJAfGbPecG4H3hRHiVtGudayfRImXNWxre2Xzjt-PQZ0MvYEVe38_Cj0Et8Ec1D5qGU62rBzaxpb7ztAZLOAjbglSyLMsra5HTEO9w9Bd-EtI/s640/1534249482_1.jpg)
หนังเรื่องนี้กำกับและเขียนบทโดย Stephen Sommers ที่ในเวลาต่อมาก็รู้จักในเรื่อง The Mummy ทั้ง 2 ภาคและเรื่อง Van Helsing ถึงแม้เรื่องเหมือนจะไม่มีอะไรที่พิเศษและสะดุดตาเท่าสัตว์ประหลาดน้ำลึก แต่ต้องยอมรับว่าเรื่องสนุกที่น่าจดจำอย่างยิ่ง
ในช่วงแรกอาจดูเหมือนคนที่ว่าร้ายเพราะแผนชั่วของเศรษฐี และการเอาตัวเองโดยการหักหลังแต่จะเป็นอย่างไงถ้าเจอเจ้าตัวนี้เข้าไป บอกได้เลยว่าหนีกันป่าราบอย่างเดียวเพราะมันมาเยอะมากๆ ที่เยอะเพราะว่าหนวดมันครับ คิดดูแค่ตัวเดียวก็เหมากินผู้โดยสารไปทั้งลำได้ นับประสาอะไรกับคนกลุ่มเล็กๆที่คิดจะมาปล้นเรือแต่ไปเจอเจ้าตัวนี้กลายเป็นว่าชีวิตตัวเองสำคัญกว่าอยู่แล้วครับ
ในช่วงแรกอาจดูเหมือนคนที่ว่าร้ายเพราะแผนชั่วของเศรษฐี และการเอาตัวเองโดยการหักหลังแต่จะเป็นอย่างไงถ้าเจอเจ้าตัวนี้เข้าไป บอกได้เลยว่าหนีกันป่าราบอย่างเดียวเพราะมันมาเยอะมากๆ ที่เยอะเพราะว่าหนวดมันครับ คิดดูแค่ตัวเดียวก็เหมากินผู้โดยสารไปทั้งลำได้ นับประสาอะไรกับคนกลุ่มเล็กๆที่คิดจะมาปล้นเรือแต่ไปเจอเจ้าตัวนี้กลายเป็นว่าชีวิตตัวเองสำคัญกว่าอยู่แล้วครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgH_5IyTH7UJJgaLauUIs0HAqy_VBjGTNBGfMFzK_cludLZ8XUHmJ9ZEe58EzZuBn7xEflHW1lhwdTwnkRaK1CfJh-Ib0H924WvJA7wcz6GyZye11LcfW0FC8bIu6NOpzG4HweGPTRm-mw/s640/tumblr_p67mvyVFuU1x5540co3_500.gif)
การเดินก็เรื่อยๆพาให้ลุ้นตกตามไป มีแอ๊คชั่นเป็นพักๆเพราะมันโผล่มาเกือบตลอดเรื่องเลย จำต้องยิงฉาดกระสุนกันเสมอ ในด้านความสยองก็มาเรื่อยๆเหมือนฉากแอ๊คชั่น
สำหรับเรื่องนี้ผมต้องนับถือคนสร้างสัตว์ประหลาดตัวนี้อย่าง Rob Bottin ซะแล้วครับ เพราะสุดยอดมากๆดูแปลกตาและพิลึกดีแบบว่าสร้างความสยองชวนให้จดจำกันเลยทีเดียว เป็นอะไรที่เห็นแล้วน่าขนลุกดีมากๆ และที่สำคัญมันไม่ได้กินแล้วว่ามาฉีกเป็นชิ้นนะครับ แต่นี่มันกินกันทั้งตัวเลยแล้วมันก็เลือกแบบเป็นๆด้วย มันกลืนลงท้องคำเดียวจบ ที่เหลือก็ไปย่อยในท้องเอง คงเป็นอะไรที่ทรมานน่าดู
สำหรับเรื่องนี้ผมต้องนับถือคนสร้างสัตว์ประหลาดตัวนี้อย่าง Rob Bottin ซะแล้วครับ เพราะสุดยอดมากๆดูแปลกตาและพิลึกดีแบบว่าสร้างความสยองชวนให้จดจำกันเลยทีเดียว เป็นอะไรที่เห็นแล้วน่าขนลุกดีมากๆ และที่สำคัญมันไม่ได้กินแล้วว่ามาฉีกเป็นชิ้นนะครับ แต่นี่มันกินกันทั้งตัวเลยแล้วมันก็เลือกแบบเป็นๆด้วย มันกลืนลงท้องคำเดียวจบ ที่เหลือก็ไปย่อยในท้องเอง คงเป็นอะไรที่ทรมานน่าดู
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZrfCzeo7Q2ANdg1nuyx5Ixm4mF0QtMD9nY_2zQWtiziSnM-LFatclqNX_vDNQXfcNrp9jXJS8Qb2JAffxEjj-YolgaRLhi2mQyx_6bsPOvcTTf0x-KMDq96JTJcAH15gVef_lcKmfe5o/s640/wq1ghefpzogdhz4brmvq.gif)
ในเรื่องมันมีฉากคลายคนที่โดนกินไปแล้วด้วย แบบว่าสภาพน่าตายแล้วนะคืออย่างนิ้วนี่เป็นกระดูกแถมหัวยังแหว่งอีก เป็นอะไรที่น่ากลัวจริงๆ
นักแสดงส่วนใหญ่ในตอนนั้นไม่คุ้นหน้าคุ้นตาสักเท่าไรจะมีก็ Famke Janssen นี่แหละ คนอื่นก็แสดงใช้ได้ดีกันเลยครับ เวลาเจอสัตว์ประหลาดน้ำลึกทีอาการกลัวแสดงได้ชัดเจนดีมากครับ เรื่องบทคงไม่มีปัญหาเพราะแจกแจงกันได้ดีพอสมควรถึงแม้บางคนอาจบทน้อยไปหน่อยเพราะโดนกินไปเสียก่อน ต้องยอมรับว่าหนังอาจจะดูเก่าและใช้เอฟเฟคมากผลออกมาจึงดูไม่เนียบเท่าไร แต่บางฉากนับว่าเนียนได้เหมือนจริงยังกับว่าเจ้าของจริงเข้าให้แล้ว แต่หวังว่าจริงๆคงไม่มีหรอกครับ แต่น่าเสียดายเรื่องฉากที่มันดูไม่กว้างเลยเมื่อเทียบกับเรือสำราญที่ดูใหญ่เพราะมันดูแคบและเห็นฉากเดิมบ่อยๆแต่ตอนแสดงหนังแค่ปรับฉากให้ดูเปลี่ยนไปอีกสถานที่ทั้งที่มันก็ที่เดียวกัน เหมือนตัวละครเดินวนไปมาและสุดท้ายก็กลับมาที่เดิม แต่ไงได้ล่ะครับ ทุนสร้างแค่ 45ล้าน ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้วครับ
นักแสดงส่วนใหญ่ในตอนนั้นไม่คุ้นหน้าคุ้นตาสักเท่าไรจะมีก็ Famke Janssen นี่แหละ คนอื่นก็แสดงใช้ได้ดีกันเลยครับ เวลาเจอสัตว์ประหลาดน้ำลึกทีอาการกลัวแสดงได้ชัดเจนดีมากครับ เรื่องบทคงไม่มีปัญหาเพราะแจกแจงกันได้ดีพอสมควรถึงแม้บางคนอาจบทน้อยไปหน่อยเพราะโดนกินไปเสียก่อน ต้องยอมรับว่าหนังอาจจะดูเก่าและใช้เอฟเฟคมากผลออกมาจึงดูไม่เนียบเท่าไร แต่บางฉากนับว่าเนียนได้เหมือนจริงยังกับว่าเจ้าของจริงเข้าให้แล้ว แต่หวังว่าจริงๆคงไม่มีหรอกครับ แต่น่าเสียดายเรื่องฉากที่มันดูไม่กว้างเลยเมื่อเทียบกับเรือสำราญที่ดูใหญ่เพราะมันดูแคบและเห็นฉากเดิมบ่อยๆแต่ตอนแสดงหนังแค่ปรับฉากให้ดูเปลี่ยนไปอีกสถานที่ทั้งที่มันก็ที่เดียวกัน เหมือนตัวละครเดินวนไปมาและสุดท้ายก็กลับมาที่เดิม แต่ไงได้ล่ะครับ ทุนสร้างแค่ 45ล้าน ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้วครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4iq-KrlflWrxSJDRbTIE-AGsDezxrYHDJm3Y1KmKqAZp6oAoXBDo8HdKmNT_H6sdvK5BNO5XZVzJPsKHpebiYHYK4HkAApGw_cK0pBaVFQ_05Oq7fd4qBBVUe37JBQqQ-Y3g-49orHjM/s640/source.gif)
และแน่นอนว่าในตัวเรื่องมีฉากที่น่าจดจำและติดตามลุ้นอยู่หลายฉากอย่างตอนฟินนิแกนขี่เจ็ตสกีแบบว่านี่แหละที่ลุ้นตัวโก่งเลย ที่ๆหลายคนคงแปลกใจมากที่สุดคือแล้วภาคต่อล่ะอยู่ไหน มันก็น่าเสียดายครับที่ไม่มีภาคต่อเพราะตอนจบมันจบซะแบบนั้น สำหรับใครที่ยังไม่เคยดู นี่ขอแนะนำนะครับดูพาเพลินสนุก และน่าจดจำอีกเรื่องหนึ่งกับสิ่งมีชีวิตน้ำลึก 20000 โยชน์ และอีกอย่างทิ้งท้ายใครเคยดู sector7 สัตว์นรก 20000 โยชน์ ในปี 2011 บอกก่อนนะครับว่าไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรกันเลยกับเรื่องนี้แค่ชื่อไทยมันคล้ายกันเท่านั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-LWCNuhDufEpPsPPZ9fvnHdDUEIz-1UIkdMtJPzSeZquhyphenhyphend1yvAWMK-MBLJ4X3NpIaO-slWNiFIE8XsT1auVXnuO3HpRMmQxp1_nPgtpaEw2wW5sIwIhrvjeyU2ptwWJ3WB9P-h7nZvg/s640/81QFMiZSWrL._SL1500_.jpg)