![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhpo7dv3rSRsFCaLaeENqinjgD_1mC3dhxzNziqx8GDp7MKpQ-tqnjXERriSY2EVAQDIK1mXWrfbDqxF-_7kelxJKls84Pznkx5NeF7Gpmznv5T4dcK2STiLzKLEAg_nIwhjYZkog53NFo/w470-h640/1520178386.jpg)
The Extraordinary Adventures of Adele Blanc-Sec (2010)
พลังอะเดลข้ามขอบฟ้าโค่น 5 อภิมหาภัย
Director: Luc Besson
Genres: Action | Adventure | Comedy | Family | Fantasy | Mystery
Grade: B+
พอดูจบก็เผลออุทานเกี่ยวกับชื่อไทยที่ตั้งได้อลังการงานสร้างมากโดยเฉพาะตรงคำ"โค่น 5 อภิมหาภัย" แต่พอเอาเข้าจริงไม่รู้ว่าไปโค่นอะไรมาบ้างเหมือนจะยังขาดๆหรือหาไม่เจอก็ไม่รู้เพราะจุดเด่นมีนกยักกับมัมมี่ที่เป็นเรื่องเหนือธรรมชาติทั้งหมดแค่สองอย่าง แต่เรื่องนั้นไม่ต้องไปสนใจให้มากเพราะที่สนใจจริงๆคือสไตล์ของตัวหนังที่เปิดเรื่องการหาขุมทรัพย์ในพีระมิดด้วยอารมณ์ก้ำกึ่งเหมือนอินเดียน่าโจนส์มาเองจนต้องอยากหยิบชุดหนัง Indiana Jones มาดูต่อทันที ทว่าตัวละครเอกไม่ใช่ผู้ชายที่พร้อมลุยทุกอุปสรรคแต่เป็นผู้หญิงเนื้อหอมที่วางตัวสุดห้าวจัดการทุกสถานการณ์และมีส่วนผสมของจอมโจรชื่อดังลูแปงที่สาม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_Pw8QrlEhOwns0HnLZ5IKnGNxlIJQWrsdXjIw10hQmOZnaXJu08zZhHYlTMY3EgtshSMAAYmc62tVNygeoHp8P5P_pEt_DJZmLa7r6wxlyTTDU3CB1z29TST5uutVEA-oX1SkkMR32aA/w640-h272/1520251307.jpg)
ต้องชื่นชมที่ผู้กำกับ Luc Besson ทำฉากออกมาได้สวยตามสไตล์ฝรั่งเศลที่งดงามและพิถีพิถันด้านศิลป์ แต่กว่าจะได้เรื่องนี้มาทำหนังถือว่านานพอดูเพราะต้องโน้มน้าว Jacques Tardi เจ้าของคอมมิคถึง 6 ปีจนใจอ่อน โดยเรื่องราวเกิดขึ้นในช่วงปี 1912 ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 1 ในกรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศสเกี่ยวกับนักข่าวสาวนามว่าอะเดล บลอง-เซ็ค (Louise Bourgoin) ผู้เดินทางผจญภัยเที่ยวรอบโลกเพื่อหาทางช่วยชีวิตคนรักของเธอ ซึ่งเป็นน้องสาว (Laure de Clermont-Tonnerre) ที่ไม่อาจช่วยเหลือตัวเองได้เนื่องจากกลายเป็นเจ้าหญิงนิทราไม่รับรู้คืนวันเพราะประสบอุบัติเหตุที่ส่งผลให้อะเดลต้องหาทุกวิธีทางมารักษาแม้จะเก่าแก่โบราณกาลแค่ไหนก็ตาม
อย่างที่เอยข้างต้นว่านี่คืออินเดียน่าโจนส์ฉบับหน้าสวย ด้วยการประเดิมหาสมบัติในพีระมิดท่ามกลางทะเลทรายและสารพัดกับดัก ทว่าสิ่งที่แตกต่างออกไปคือไม่ล่าสมบัติเพื่อปกป้องหรือสะสมเข้าพิพิธภัณฑ์แต่เป็นการนำมาสะสมเพื่อนำมารักษาน้องสาว ซึ่งวิธีการนั้นเป็นความคิดของมาริ-โจเซฟ เอสเปรองดิยอ (Jacky Nercessian) นักวิทยาศาสตร์ผู้ค้นพบการใช้พลังจิต แต่การลองใช้พลังจิตทำให้ไปนึกทดลองกับไข่ไดโนเสาร์ยุคดึกดำบรรพ์จนฟักเป็นตัวออกมากลายเป็นนักยักบินหนีไป "เทโรแดกทิล"ที่ไม่นานได้มีคนพบเห็นและสร้างความหวาดผวาไปทั่วปารีส นั้นจึงทำให้มาริกลายเป็นผู้ต้องสงสัยถูกจับกุมและอะเดลต้องตามช่วยเหลือเพื่อช่วยน้องสาวพร้อมกับจัดการนกยักอาละวาดไปพร้อมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJAZOARI3ku0abDRiWRr4vpTR_haGMXH_ZYZI6GcNTxqbpbWJT0XT43dtZ8FroAsrfRjgxrQiog9Yk5P4quElvyURna6ksVK5Oqb-VG8WZSNWeiB1zvUPta1CtrSgvhEM4vF05bT1D51g/w640-h268/1520251194.png)
ช่วงแรกทำได้ตื่นเต้นตามสไตล์หนังล่าขุมทรัพย์ที่ต้องชิงไหวพริบก่อนจะขยับเรื่องราวเป็นกว้างขึ้นจากการผสมหลายๆแนวเอาไว้ด้วยกัน ไม่ว่าจะประวัติศาสตร์เก่าแก่ นกยัก พลังจิตเหนือธรรมชาติ และมัมมี่ ซึ่งการหยิบสิ่งที่ไม่น่าจะเข้ากันให้ออกมาลงตัวลื่นไหล ไม่มีจุดไหนที่เกินล้ำเส้นจนเรื่องบางเรื่องหายไปยกเว้นในส่วนของนกยักที่อาจจะดูมีบทบาทมากกว่าเรื่องอื่นๆเพราะเป็นตัวเด่นที่โชว์งานเทคนิค CGI ที่่ค่อนข้างแนบเนียน กระนั้นเรื่องราวของมัมมี่อาจจะดูน้อยไปหน่อยสำหรับบางคนที่ตั้งหน้าตั้งตารอกันตั้งแต่ต้นเรื่อง ในส่วนของมัมมี่จะเป็นตัวเด่นอีกแบบที่โผล่มาในเรื่องทีกลายเป็นที่น่าจดจำทันทีเพราะเรื่องนี้วางมิติมัมมี่ที่เรารู้จักแตกต่างไปจากเดิมพอสมควร เอาเป็นว่าเห็นหน้าแห้งๆดูน่ากลัวแต่เอาเข้าจริงดูแล้วน่ารักและประทับใจอีกด้วย
ขณะเดียวกันต้องยอมรับในความฮาแสนตลกร้ายของอะเดลที่มักมีความกล้าและความคิดอันสุดโต่งไม่เหมือนคนอื่นจนมีนัยยะเรื่องเพศระหว่างผู้ชายกับผู้หญิง ปกติผู้ชายจะเป็นเพศที่โดดเด่นทำอะไรได้หลายอย่างจนน่ายกย่อง ส่วนผู้หญิงทำได้นอกจากเป็นแม่ศรีเรือนซะส่วนใหญ่ ถ้าว่ากันตามยุคสมัยถือเป็นเรื่องปกติที่เป็นเช่นนั้น แต่กับอะเดลเลือกจะแตกต่างออกไปด้วยการเป็นผู้หญิงที่ต้องทำได้ไม่แพ้ผู้ชาย ดังนั้นการที่ Louise Bourgoin รับบทเป็นอะเดลจึงชอบเป็นการส่วนตัวเพราะมีเสน่ห์แบบสวยห้าว มีหัวคิดกล้าเผชิญปัญหาและไม่ยอมใครง่ายๆดังฉากช่วยมาริจากคุกที่ต้องปลอมตัวเข้าออกไม่รู้เหนื่อยแม้จะถูกจับได้ทุกครั้ง นับเป็นตัวละครที่มีเสน่ห์สวยและเก่งแบบไม่ต้องพึ่งใครก็ลุยคนเดียวยังไหว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjn-DNrG8RJrpHMQIi9bYW6XNo9jtLWXEhTDIDuFGL2FSGmWCDQWUt3pbq8Ia4OyUMY6KtKM8Bbpx43Ny0edjy-DXqHo0NaFla33epl5BJExv-4PaW4z1ndRTy0LR6AZ3LoJNTbIuq5fJg/w640-h272/1520251224.png)
The Extraordinary Adventures of Adele Blanc-Sec เป็นหนังผจญภัยผสมแฟนตาซีที่ทำได้ลงตัวขนาดที่จับแต่เรื่องไม่เป็นเรื่องให้รวมเป็นเนื้อหาเดียวกันได้ทำให้ผลออกมาไม่ดูเละเทะและสรุปได้ลงตัว แต่บางช่วงบางจังหวะอาจจะดูน่าเบื่อไปบ้างตรงที่ตัวหนังพยายามจะเทความสนุกใส่ผู้ชมตลอดเวลาจนบางครั้งเหมือนจะดูเล่นมากไปหน่อย ยิ่งกับตัวละครบางตัวยิ่งชัดเจนเลยว่าสร้างมาเอาฮาจึงถูกลดความจริงจังไป แต่ประเด็นเรื่องตัวละครกับความฮาไม่ใช่ปัญหาอะไรนักเพราะมีส่วนช่วยผ่อนคลายให้ออกมาดูเพลิดเพลินแม้บางครั้งจะมากไปหน่อยก็ตาม โดยรวมเป็นหนังของผู้กำกับ Luc Besson ที่สนุกมากเรื่องหนึ่งและพยายามสื่อเรื่องเพศด้วยให้ตัวเอกเป็นผู้หญิง ที่สำคัญไม่ใช่ทุกฉากจะลงตัวตามที่เดาเอาไว้เสมอ ขนาดตอนจบยังสร้างเซอร์ไพรส์จนต้องร้องเสียงหลงเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi74GOPhLFtCf1Ex5ZHTgRWPitGhop8JBKzuI-X_gxllSMy13G_MrDQD1FEgSiFWcBRbfGLv7s3TrJqp1K_gmGTA0joBE6fJCSUdBIYcCvEw1ZwRdIPpsObNfqkYvwziM3fEY9SSLc2vL4/w410-h640/1520178427.jpg)