![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQXiLaX_00FT4ptNAFLKObP6jZV1iRb08zXdc0HOfoOmAKMWNZt2PwdieGVgMTEJ9dXffbwpUaHj0IqhA0h1mOe_k5M2VRzmjrgFDXFH0t1sot59hm1XJRoCGA0DV1QYiIWLro6LN3rBo/s640/dogday.jpg)
Dog Day Afternoon (1975) | ปล้นกลางแดด | A-
Director: Sidney Lumet
Genres: Biography | Crime | Drama | Thriller
หนังตลกร้ายที่ขำได้ยากเมื่อสองโจรผู้ระแวงระวังกล้าๆกลัวๆกับการปล้นเงินธนาคารต้องผิดแผนแบบแก้ไม่หายทั้ง ซันนี่(Al Pacino) และแซล(John Cazale) ต้องผวาและอ่ำอึ้งสุดบรรยายด้วยความด้อยในประสบการณ์และแผนที่ตื้นติดดิน เมื่อตำรวจรู้ว่าพวกเขาได้ปล้นธนาคารจนเป็นเหตุให้ความซีเรียสทะลุปรอทอย่างซันนี่ต้องคิดแผนใหม่ในเวลาแบบกดดันสุดขีดกับตำรวจที่แห่กันมาล้อมรอบธนาคารปิดทางเข้าออกให้ได้แค่เจรจากันแบบสดๆต่อหน้า เวลาที่เครียดและเริ่มช่วงอากาศร้อนก็ยิ่งสร้างปัญหาหลายอย่างจนเป็นคนระแวงแบบตั้งตัวและหัวที่คิดแผนกลบความผิดก็ดูทะลุและแรงสำหรับพวกตำรวจแต่ได้เสียงเชียร์จากประชาชนรอบข้างที่ดูโจรปล้นธนาคารอย่างพวกเขา แล้วซันนี่และแซลจะทำอย่างไงกับสถานที่ปิดตายและปัญหาเล็กที่ใหญ่โตขึ้นมาได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhA-BKF1zHh7T6snNHgq9OxKORyxa5Xk3F95zZSsIYZHIbdXV_HNVUQt45nBKTy6QQJQUlDmMtUfoONNIOGAgzPdrZdJuE6fpPZ2hiv59s8qnjnvS0de1jeYkskR1aagpunVNp60I7doW8/s640/tumblr_9614dd3a209ec8084973b7f57d754fa8_0a58debe_500.gif)
หนังหักมุมตั้งแต่เริ่มต้นการปล้นจนคิดอยู่ว่าความโชคร้ายมันไม่เข้าใครออกใครและเจ็บปวดทางจิตใจก็มากมายซะเหลือเกิน เป็นการดำเนินเรื่องแบบต่อเนื่องไม่ทิ้งห่วงเวลาให้ตัวละครได้พักกับเหตุการณ์จึงเป็นหนังที่ดูเครียดและมีชั้นเชิงในการแก้ปัญหาเบื้องต้นที่ถึงแม้ไม่ประสบความสำเร็จแต่ก็ได้ผลกับรอบข้างจนเป็นที่น่าพอใจและประทับใจกับการปล้นที่ดูผิดพลาดอย่างแรง ตลอดทั้งเรื่องเป็นเหตุการณ์ธนาคารทั้งตัวในและตัวนอกพากันสัมผัสแบบดิบด้วยเวลาที่ธรรมชาติของการปล้นที่แผนแตก โดยใช้การแสดงของ Al Pacino มาเป็นตัวหลักแสดงทั้งอารมณ์ การกระทำ ความคิด จนเป็นคนเดียวที่ดูจริงใจและวุ่นวายกับแผนที่จะเจรจากับตำรวจแบบเอาเป็นเอาตายเพื่อจะได้รอดตัวแบบสบายๆ
หนังเริ่มแสดงปัญหากับตัวละครตั้งแต่เริ่มการปล้นแต่ยังไม่ปล้น ทำให้เห็นได้ชัดว่าต่างยังไม่พร้อมและแผนก็ไม่ได้รอบคอบจนเป็นที่กังวลซึ่งนั้นก็จริงที่ว่าการปล้นเงินธนาคารที่มากมายดันเป็นว่าแทบไม่มีเงินเหลือมีเพียงแค่พันสองพันดอลล่าร์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiSpCwDuJQmsy8bpcG7FBJeiNgnMAVOJlPdOPvx-CrZhNp62r_c_uMv_r1IqKGNflL1uAROqYg9egg4-7aPj2UFOwukXj0ksrV_WS1JHgEPtgHgPcC3jAuP430zRANoG5a2xu522rbTxBw/s640/tumblr_mrluvuorZk1qjuffno1_r2_500.gif)
Al Pacino เป็นนักแสดงตัวหลักของเรื่องและยอดเยี่ยมกับการแสดงที่สุดกดดันแบบสุดๆจนเป็นที่เชื่อมั่นในความสามารถ การรับแสดงในบทซันนี่ทำให้เพิ่มอรรถรสการเปิดตัวตนที่น่าชังในเวลาจนตรอกที่น่าเวทนา ถึงแม้ตัวหนังจะมีการถ่ายทอดว่าดูเป็นหนุ่มที่น่าสงสารแต่ก็ไม่พ้นเรื่องความจริงที่เกิดกับสังคมทั้งที่เกิดจากความเครียดและความต้องการจนไม่คำนึงถึงผลเสียเพราะคิดว่าเป็นผลดีกับตัวเองแต่ลืมผลลัพธ์ที่แตกต่างออกไป
John Cazale แสดงเป็นแซลได้แน่นิ่งเหมือนคนช็อคไม่คิดทำอะไรและกลัวจนสติผวาเพราะการปล้นที่คิดว่าผ่านฉลุยแต่ต้องมาติดตำรวจเป็นหมาจนตรอกที่ได้แต่ถกเถียงด้วยอุดมการณ์เป็นว่าเล่นเพราะแซนนี่ แต่ที่หนักใจและทราบถึงเหตุผลการปล้นคือสิ่งที่แซนนี่ทำซึ่งมันขัดกับที่คิดไว้ในช่วงแรกสำรับคนดู เนื่องจากตัวหนังไม่เปิดเผยถึงอะไรเลยอาจพาไปฉากอื่นบ้างแต่แค่ไม่กี่ฉากจนลืมเหตุการณ์ข้างนอกสนใจแต่ความวุ่นวายสงครามเย็นที่อยู่หน้าธนาคารและในธนาคาร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJvTIOB-eRHi-tQTzKoe6gxTTaEQujd562sToTc_XTTXpSnyfJX9GXr8Y0P7ZfHc07t4Vu0zAomvcvSD0Ny40pVva534u-STehWr1DIGRxkbSYzwsvyYFkZVKhYd2bE7W-GlcugM9_EsQ/s640/Dog-Day-Afternoon3.gif)
แซนนี่ได้เปิดเผยถึงชีวิตที่น่าบัดซบและความต้องการเงินเพื่อคนรักไปแปลงเพศ และนั้นเป็นดีกรีเพิ่มความเห็นอกเห็นใจกับการปล้นที่คนดูต้องมองใหม่กับโจรกระจอกที่ขาดความชำนาญไปจนเป็นขวัญใจกลุ่มรักร่วมเพศแต่การบอกเปิดเผยไม่ได้เป็นที่พอใจกับหลายคนทำให้ดูเป็นเรื่องไร้สาระด้วยเหตุผลง่ายๆและการขาดสติคิดรอบคอบเพียงเพราะความอยากของอารมณ์พันแปรจากประสบการณ์ร้ายๆที่เจอ ที่สังเกตได้คือการกระทำเกินกว่าของพวกสื่อมวลชนที่ใส่ข้อมูลดูเป็นว่าร้ายกับเจ้าตัวแบบไม่ตั้งใจและใส่ความเป็นลวงโลกที่ดูเป็นอารมณ์ที่แตกต่างระหว่างแซนนี่และแซลจนเหมือนอยู่คนละโลก แซลถ้าไม่ใช่เพราะกลัวจนสติเอาไม่อยู่คงเป็นตัวละครที่พอมีบทบาทอยู่บ้างในแบบของตัวเองไม่ใช่คล้ายของใช้ของแซนนี่หรือใครก็ตามที่สั่งก็เหมือนจะเชื่อซะตลอดเวลา
เนื้อเรื่องของหนังใส่กลิ่นอายความเป็นดราม่าและจะจบลงด้วยอาการเศร้าแต่เหตุการณ์ไม่ได้เรียบง่ายเหมือนปอกกล้วยแต่กลับใส่ความเข้มข้นแบบเหงื่อตกทั้งการค้นประวัติที่ดูจะทำร้ายจิตใจและส่งผลให้อาการแย่ขึ้นประดุจจี้โดนจุดแบบไม่ได้ตั้งใจ ทั้งตัวหนังดูแล้วเป็นอารมณ์ขบขันที่ร้ายกาจเอามากสำหรับเรื่องเครียดและไม่มีแก่นของเนื้อหาใดเลยนอกจากอย่าออกจากบ้านในที่อากาศร้อนและให้อยู่บ้านเปิดแอร์รับลมเย็น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivn-OB8DbnbtklXNwpd1Xgzn5-OBpbMJ4cZ6O6O_mlx3eDOSnuZp4Sn5ffqO-SdEbNkD_xBu7d0dq2wsIjSMjlDZc9Oa6wCoMpwVfkDtNSWRxIGX2OWKawcoXk1P1mGEbLlMs_RQUOqcw/s640/Dog-Day-Afternoon-Brooklyn.jpg)
หนังมีลูกเล่นทางจิตที่ป่วนคนดูแบบจะตลกดีหรือเครียดดีเพราะเป็นเรื่องที่ดูแล้วร้ายทั้งสองอารมณ์ แล้วหนังยังเผยธาตุของสังคมที่เป็นปัญหาทางสุขภาพจิตได้อย่างกระชั้นชิด แต่หนังยังเสนออารมณ์ที่ดูยาก ถึงไม่ซับซ้อนแต่รู้สึกถึงความอืดเพราะไม่มีการผ่อนคลายทั้งที่ยาวถึง 2 ชั่วโมง แต่กลับพาตึงเส้นตลอดและดูไม่มีความแปลกใหม่ในสายตาคนดูเพราะมุ้งเน้นแต่ที่เดิมๆจนอาจเบื่อได้ ถ้าไม่ใช่เรื่องบทช่วยเอาไว้คงเป็นหนังยาวที่น่าเบื่อและซ้ำซากกับมุมกล้องเดิมที่แคบและรัดกุม
หนังเรื่อง Dog Day Afternoon ดัดแปลงมาจากบทความที่ใช้ชื่อว่า ‘The Boys in the Bank’ ตีพิมพ์ในนิตยสารไลฟ์ ฉบับเดือนกันยายน ปี 1972 ซึ่งรายงานเบื้องหน้าเบื้องหลังของเหตุการณ์การปล้นแบงก์เมื่อวันที่ 22 สิงหาคม ปีเดียวกัน หรือวันที่มีอากาศร้อนที่สุดวันหนึ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgApOn7m-uUvTRKg-I8Q9M99VvyU9LMTPos4bMvlOrgbWMfdZ0l7W1vdK1tGlyMXx8BaL-XUG42dfB0Upnd6H4qyPGEGps0CG7nwmZ_H1tYIsasVxQA-8YJTpFNKaVrh0ba0QFHf14_pyk/s640/dog_day_afternoon_1975_styleA_original_film_art_a_2000x.webp)