![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjR5QYO9NOJZAC0abiB88ihktCYWGFE5OZz38cbLnRb9j-upzdiKXfPaSviP6MJrQXjjNlleTEuZfr47DsxH2hkakyE8_2BOjhQm8J36BTLYmz5DVgbcj1IYLI9saCvdH8tXRB7P7hcNVQ/s640/unstoppable_ver3.jpg)
Unstoppable (2010) | ด่วนวินาศ หยุดไม่อยู่ | B
Director: Tony Scott
Genres: Action | Thriller
รถไฟแห่งหนึ่งใน เพนซิลวาเนีย เมื่อปัญหาการทำงานสุดเข้มงวดต้องเจออุปสรรคร้ายแรง เมื่อรถไฟ 777 ที่บรรจุสารเคมีสุดอันตรายต้องแล่นบนรางในแบบไม่มีคนควบคุมเพราะความผิดพลาดของพนักงานที่ต้องการลงไปสับรางและส่งผลให้รถไฟเกิดเร่งความเร็วแบบสูงสุดโดยบังเอิญ แต่ที่เลวร้ายแบบหายนะคือการยังไม่ได้ต่อเบรกลม ทำให้รถไฟไปด้วยความเร็วไม่มีหยุดและฝ่าทางต่างๆอย่างไม่มีหลบชนิดชนแหลกลาน วิศวกรรถไฟ แฟรงค์บาร์นส (Denzel Washington) และพนักงานรถไฟมือใหม่ วิล โคลสัน (Chris Pine) ทั้งสองเริ่มต้นงานด้วยความหมางใจกันเล็กๆ น้อยๆ เพราะประสบการณ์การทำงานที่ต่างกันแบบสุดขั้ว ขณะทั้งสองคนกำลังขนส่งของที่ต้องพลัดมาเจอรถไฟ 777 แต่ด้วยจรรยาบรรณที่ฝังประสบการณ์มานานของแฟรงค์บาร์นสที่ต้องหยุดรถไฟที่ยังไม่มีใครหยุดให้ได้ ทั้งนี่กับมือใหม่วิล โคลสันที่แฝงปมในใจที่กล้าหาญได้ตัดใจเข้าร่วมการหยุดยั้งถึงแม้จะต้องเสี่ยงแลกชีวิตก็ตาม
Unstoppable ได้รับแรงบรรดาลใจสร้างจากเหตุการณ์จริงในปี 2001 เมื่อรถไฟขนส่งขบวน #8888 หรือที่เรียกกันว่า “Crazy Eights” ของบริษัท CSX Corporation แล่นออกมาบนเส้นทางสายโอไฮโอที่ความเร็ว 47 ไมค์ต่อชั่วโมง เป็นเวลาถึง 2 ชั่วโมงโดยไม่มีคนขับ เนื่องจากหัววาล์วบังคับหมุนไปอยู่ตำแหน่งเดินหน้าแทนที่จะเป็นเบรก รถไฟขบวนนี้บรรทุกสารเคมีอันตรายที่ไม่สามารถสัมผัสหรือสูดดมได้ จนกระทั่งนาย จอน โฮสฟิลด์ พนักงานบริษัท CSX นำรถไฟอีกขบวนไปเชื่อมกับรถขบวนดังกล่าวเพื่อให้ความเร็วลดลง และวิ่งตามรถไฟขึ้นไปหยุดหัวรถจักรได้ในที่สุด (จากคอลัมน์ Unstoppable สยบรถด่วน ขบวนมรณะ, หน้า 78, นิตยสาร Starpics, ฉบับ787 ปักษ์หลังเดือนพฤศจิกายน 2553)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjka2vivxYXksmesw8g3H-h7wHO5GAqDf_SieNLWDILH_98OvgJ6GEfX4Xfcb4jBxq2yVH_wLP3PFyHXpXLlXOmPvqlZgvvi54V7rPaQ-1e6a3a2OZQurlLnr0d5sQzhyrtPTPXLZRhdWg/s640/rosario-lead-bleed.jpg)
เรื่องราวตลอดทั้งเรื่องดำเนินไปด้วยความสนุกสนาน ลุ้นระทึก เอาใจช่วยตัวละคร ถึงแม้ว่าจะเดาทางของหนังได้ว่ามันจะออกมาแบบไหน และจบลงอย่างไร แต่สิ่งที่มีความคุ้มค่าในตัวคือเอกลักษณ์ชวนหายใจไม่ให้หยุดพักกับการนำเสนอเรื่องราวของหนังนั้นจะทำได้ต่อเนื่อง เร้าใจ และเหมือนการนำเสนอข่าวแบบถ่ายทอดสดที่รายงานเหตุการณ์ช็อตต่อช็อต และเต็มตากับฉากต่างๆที่เกิดขึ้นแบบตื่นตาและลูกเล่นกับมุมกล้องต่างๆที่รอบล้อมแบบถ่ายฉากเป็นวงกลมชวนหวือหวาให้ดูว่าเป็นของจริงและกำลังดำเนินไปด้วยความเสี่ยงกับภารกิจจริง ซึ่งแน่นอนว่ายังมีการซูมเข้าซูมออกให้ดูน่าดึงดูดและเรียกผู้ชมให้เกิดความสนใจและระทึกกับเรื่องในเวลาต่อ ก็ว่าแล้วนี่เป็นผลงานของ Tony Scott ที่ชอบทำหนังแนวทริลเลอร์ตลอดแล้วก็ใส่อารมณ์แฝงๆให้กลืนกับเนื้อเรื่องตามแบบแล้วแต่สถานการณ์และตัวละครให้พอดูอินกับปมในใจที่ลึกๆแล้วก็ยังเป็นตัวกระตุ้นให้ผู้ชมอยากเอาใจช่วยแบบไม่คลาดสายตา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2Hem-JNjCuWLLUWAcBp16usI1FPlB5JUOTlRqX-iSJ1AdrN6_SbDewaFuPf7PZeGv1qPX-Fp8D1GXIUy52sk7DAMGuPmAUg4NEj8LgK9tkteLCCUaDF5MyC2oYSXxPfMmPumYcrT2oC4/s640/MV5BNmRiOGFjMDQtM2FmNi00NjY0LTk1Y2YtYmE3ZGFiMDdlYjVmXkEyXkFqcGdeQXVyNjE3NjA1MzQ%2540._V1_.jpg)
Tony Scott กำกับหนังได้ดูจริงจังและเอาจริงกับผลงานมากแม้กระทั่งเรื่องศัพท์ที่ใช้กันแบบเฉพาะเจาะจงกับทางด้านรถไฟ ซึ่งบางคนก็คงงงว่าคืออะไร แต่ด้วยเนื้อเรื่องที่ไม่ซับซ้อนและตรงตัวแบบระทึกตื่นเต้นก็จัดว่าช่วยได้มากกับการอธิบายว่าคืออะไรเป็นการบอกเกริ่นๆไป ถึงแม้ว่าหัวใจสำคัญของหนังเรื่องนี้จะเน้นไปที่การหยุดขบวนรถไฟไม่ให้มันล้มระเบิดกลางเมืองได้ แต่ตัวหนังก็มีการสอดแทรกสาระเข้ามาด้วย ทั้งนี่ขึ้นอยู่กับผู้ชมว่าจะสนใจกับสาระนี่ไหมเพราะทั้งเรื่องดูมีหลักการทำงานที่จริงจังและสมจริงดูเคร่งเครียดกับรถไฟ ทว่าตัวเรื่องไม่ได้แค่มีปัญหาเดียวแต่กลับแฝงปัญหาอีกมากมาย ทั้งเรื่องของครอบครัวที่ส่งผลต่อจิตใจจนคิดว่าควรจะเอาแบบไหนกันดี และตัวหลักกับการครองผลประโยชน์ของบริษัทที่ยังลังเลว่าจะทำยังไงกับรถไฟที่บรรจุไปด้วยรายได้มหาศาลโดยไม่ให้เกิดความเสียหายและส่งผลกระทบกับรอบข้างเพราะสารเคมีที่สามารถติดไฟจนสร้างระเบิดครั้งใหญ่ และรวมไปถึงรูปแบบการทำงานที่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายกันอีกด้วย Unstoppable แสดงถึงความกล้าหาญในปถุชนที่กล้าคิดกล้าทำและลงมืออย่างแฟรงค์บาร์นสที่มีประสบการณ์และความรู้มามากกับรถไฟจนเรียกว่าเชี่ยวชาญแบบของจริง จะสังเกตได้ว่าสิ่งที่นำเสนอหรือคิดไปนั้นจะส่งผลในทางที่ดีเสมอ ซึ่งแตกต่างกับพวกบริษัทที่หาทางได้ไม่ดีนักและสูญเสียไปมากกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3einKdy4RVmxeq5sABGx57pY2h4FQwVH3jwvS0r4u5Gija7Z2eVpsQZ8eWdh1AENwH0reQAtNmj3XGsLcFLVun09h-9Oq9ybWo5hVZ1Oi9FecoLOqL1UFfai5DTbc6Ogif72-AjURmGY/s640/unstoppable_ver2.jpg)